Hotline: 0941068156
Quảng cáo
Tin Nóng

Quản lý dự án ngành điện có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

26 Tháng Tám 2020 6:04:00 SA

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 68 Luật Xây dựng năm 2014 thì chủ đầu tư có quyền lập, quản lý dự án khi có đủ điều kiện năng lực theo quy định của Luật này.

Theo phản ánh của ông Mạc Vĩnh Châu (Quảng Nam), trên địa bàn tỉnh có một số dự án ngành điện sử dụng vốn khác (vốn tư nhân và vốn vay), chủ đầu tư không có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng nhưng thành lập ban quản lý dự án (thuộc chủ đầu tư) để quản lý dự án (công trình cấp II, cấp III); các cá nhân thuộc ban quản lý này đều có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng phù hợp với cấp và loại công trình, kể cả chức vụ trưởng ban.

Ông Châu hỏi, ban quản lý dự án này có cần phải làm thủ tục để xin cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng không? Nếu không thì có bảo đảm theo quy định không?

Trường hợp 3 doanh nghiệp cùng lập 1 ban quản lý dự án, trong đó chỉ có 1 doanh nghiệp (trong 3 danh nghiệp trên) có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng thì ban quản lý dự án này có bảo đảm quy định không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 68 Luật Xây dựng năm 2014 thì chủ đầu tư có quyền “lập, quản lý dự án khi có đủ điều kiện năng lực theo quy định của Luật này”.

Theo đó, căn cứ quy định tại Khoản 8 Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện, năng lực để trực tiếp quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng.

Trường hợp còn lại, để tự thực hiện quản lý dự án thì tổ chức phải đáp ứng điều kiện và được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng theo quy định tại Khoản 30 Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng.

 

 

 

 

 

 

 

Chinhphu/VGP

http://baochinhphu.vn/Tra-loi-cong-dan/Quan-ly-du-an-nganh-dien-co-can-chung-chi-nang-luc-xay-dung/404831.vgp

  • Thích và chia sẻ bài viết:

Bình luân